* एका नावेमध्ये 10 व्यक्ती बसलेल्या असून त्यामधील 57 कि.ग्र. वजनाचा एक व्यक्ती उतरला व नवीन व्यक्ती बसला तेव्हा वजनाची सरासरी 1.5 kg ने वाढली तर नवीन व्यक्तीचे वजन काढा.
= 57 + [ 10 × 1.5 ]
= 57 + 15
= 72 kg.
---------------------------------------------------------------------------------
* पहिल्या वीस सम संख्यांची सरासरी काढा.
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत-
(क्रमवार सुरुवातीपासून सम संख्या असतील तर एकूण संख्येमध्ये 1 मिळवणे.)
सरासरी = 20 + 1 = 21
---------------------------------------------------------------------------------
पहिली संख्या + शेवटची संख्या
सरासरी = ----------------------------------
2
2 + 40 42
सरासरी = ---------------------= ------------= 21
2 2
---------------------------------------------------------------------------------
* पहिल्या 20 विषम संख्यांची सरासरी किती ?
पहिली संख्या + शेवटची संख्या
सरासरी = ----------------------------------
2
1 + 39 40
सरासरी = ---------------------= ------------= 20
2 2
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत-
(क्रमवार सुरुवातीपासून विषम संख्या असतील तर जेवढ्या विषम संख्या असतील तेवढी सरासरी.)
सरासरी = 20
------------ --------------------------------------------------------------------
*सीताला इंग्रजी विषय सोडून इतर चार विषयामध्ये सरासरी 50 गुण मिळाले . इंग्रजी विषयाचे गुण मिळवल्यास 2 ने वाढते . तर तिला इंग्रजीमध्ये किती गुण मिळाले.
4 × 50 = 200
5 × 52 = 260
इंगजी विषयाचे गुण = 260 -200 = 60
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत -
= 50 + [ 5 ×2 ]
= 50 + 10 = 60
---------------------------------------------------------------------------------
* 9 संख्यांची सरासरी 20 आहे . तर प्रत्येक संख्येला 3 ने गुणले तर तयार होणाऱ्या नवीन संख्यांची सरासरी किती ?
सरासरी = सरासरी × पट
सरासरी = 20 × 3
= 60
---------------------------------------------------------------------------------
*लहानात लहान तीन अंकी . चार अंकी व दोन अंकी संख्यांची सरासरी किती ?
1000 + 100 +10= 1110
1110 ÷ 3 = 370
---------------------------------------------------------------------------------
* मोठ्यात मोठी चार अंकी .तीन अंकी , दोन अंकी, संख्यांची सरासरी किती ?
9999 + 999 +99= 11097
11097 ÷ 3 = 3699
---------------------------------------------------------------------------------
* वर्गामध्ये 15 विद्यार्थी असून त्यांचे सरासरी वय 20 वर्षे आहे . वर्गात नवीन 5 विद्यार्थी आले ज्यांचे सरासरी वय 16 आहे . तर संपूर्ण वर्गातील विद्यार्थ्यांचे सरासरी वय काढा.
15 × 20 = 300
5 × 16 = 80
सरासरी = (300 + 80) ÷ ( 15 + 5 )
सरासरी = 380 ÷ 20 = 19
--------------------------------------------------------------------------------
* 9 संख्यांची सरासरी 30 आहे . त्यापैकी पहिल्या पाच संख्यांची सरासरी 35 व शेवटच्या पाच संख्यांची सरासरी 28 आहे . तर पाचवी संख्या शोधा.
9 × 30 = 270
5 × 35 = 175
5 × 28 = 140
= ( 175 + 140 ) - 270
= 45
-------------------------------------------------------------------------------
= 57 + [ 10 × 1.5 ]
= 57 + 15
= 72 kg.
---------------------------------------------------------------------------------
* पहिल्या वीस सम संख्यांची सरासरी काढा.
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत-
(क्रमवार सुरुवातीपासून सम संख्या असतील तर एकूण संख्येमध्ये 1 मिळवणे.)
सरासरी = 20 + 1 = 21
---------------------------------------------------------------------------------
पहिली संख्या + शेवटची संख्या
सरासरी = ----------------------------------
2
2 + 40 42
सरासरी = ---------------------= ------------= 21
2 2
---------------------------------------------------------------------------------
* पहिल्या 20 विषम संख्यांची सरासरी किती ?
पहिली संख्या + शेवटची संख्या
सरासरी = ----------------------------------
2
1 + 39 40
सरासरी = ---------------------= ------------= 20
2 2
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत-
(क्रमवार सुरुवातीपासून विषम संख्या असतील तर जेवढ्या विषम संख्या असतील तेवढी सरासरी.)
सरासरी = 20
------------ --------------------------------------------------------------------
*सीताला इंग्रजी विषय सोडून इतर चार विषयामध्ये सरासरी 50 गुण मिळाले . इंग्रजी विषयाचे गुण मिळवल्यास 2 ने वाढते . तर तिला इंग्रजीमध्ये किती गुण मिळाले.
4 × 50 = 200
5 × 52 = 260
इंगजी विषयाचे गुण = 260 -200 = 60
---------------------------------------------------------------------------------
सोपी पद्धत -
= 50 + [ 5 ×2 ]
= 50 + 10 = 60
---------------------------------------------------------------------------------
* 9 संख्यांची सरासरी 20 आहे . तर प्रत्येक संख्येला 3 ने गुणले तर तयार होणाऱ्या नवीन संख्यांची सरासरी किती ?
सरासरी = सरासरी × पट
सरासरी = 20 × 3
= 60
---------------------------------------------------------------------------------
*लहानात लहान तीन अंकी . चार अंकी व दोन अंकी संख्यांची सरासरी किती ?
1000 + 100 +10= 1110
1110 ÷ 3 = 370
---------------------------------------------------------------------------------
* मोठ्यात मोठी चार अंकी .तीन अंकी , दोन अंकी, संख्यांची सरासरी किती ?
9999 + 999 +99= 11097
11097 ÷ 3 = 3699
---------------------------------------------------------------------------------
* वर्गामध्ये 15 विद्यार्थी असून त्यांचे सरासरी वय 20 वर्षे आहे . वर्गात नवीन 5 विद्यार्थी आले ज्यांचे सरासरी वय 16 आहे . तर संपूर्ण वर्गातील विद्यार्थ्यांचे सरासरी वय काढा.
15 × 20 = 300
5 × 16 = 80
सरासरी = (300 + 80) ÷ ( 15 + 5 )
सरासरी = 380 ÷ 20 = 19
--------------------------------------------------------------------------------
* 9 संख्यांची सरासरी 30 आहे . त्यापैकी पहिल्या पाच संख्यांची सरासरी 35 व शेवटच्या पाच संख्यांची सरासरी 28 आहे . तर पाचवी संख्या शोधा.
9 × 30 = 270
5 × 35 = 175
5 × 28 = 140
= ( 175 + 140 ) - 270
= 45
-------------------------------------------------------------------------------